Official Review Jujutsu Kaisen 0: เมื่อความรักก่อกลายเป็นคำสาป อีกหนึ่งอนิเมะมูฟวี่ที่สมการรอคอยในปีนี้

• ร่วมโหวตอนิเมะที่คุณชื่นชอบทุกสัปดาห์ได้ผ่าน Anime FavorList
รีวิวแบบ Official จากฮาเรชิ

TL;DR ยาวไปไม่อ่าน: แซลม่อน

Jujutsu Kaisen เป็นอนิเมะแนวโชเน็นอีกหนึ่งเรื่องที่ผมรู้สึกสนุก รู้สึกเพลินไปด้วยตอนที่ได้ดูมัน แต่ก็ไม่ได้ไฮป์ตามกระแสตอนที่มาใหม่ๆ เพราะคิดว่าโดยรวมแล้วมันก็ไม่ได้ดำเนินเรื่องต่างไปจากโชเน็นทั่วไปมาก ประเด็นและช่วงเนื้อเรื่องที่ผมเห็นว่าน่าสนใจจริงๆ จะเป็นพวกการเชื่อมโยง “คำสาป” เข้ากับอารมณ์ความรู้สึกของมนุษย์ (เอกลักษณ์ของเรื่องนี้เลย) กับ character arc ของจุนเปย์นี่แหละ

ไม่ต้องแปลกใจไปถ้าจะไม่เห็นยูจิ โนบาระ และเมกุมิในภาคนี้ เพราะสำหรับ Jujutsu Kaisen 0 จะเป็นเนื้อเรื่องก่อนอนิเมะภาคแรก หมายความว่าหากคุณยังไม่เคยดู ก็สามารถมาดูได้โดยไม่ติดอะไร เพราะตัวหนังจะทำการแนะนำโลกแห่งคำสาปและเหล่าตัวละครหลุดโลกไปพร้อมกับผู้ชม ไม่ต่างจากภาคหลักเลย พระเอกก็เพิ่งได้เข้าโรงเรียนไสยเวทย์เหมือนกันทั้งสองคน 555555+

เนื้อเรื่องและตัวละครเป็นยังไงบ้าง?​

เนื้อเรื่องใน Jujutsu Kaisen 0 จะเล่าถึงความเป็นมาของอคคทสึ ยูตะ ผู้ใช้คำสาประดับพิเศษที่เคยเป็นนักเรียนธรรมดามาก่อน แต่จากเหตุการณ์ที่คำสาปติดตัวของเขาได้คร่าชีวิตของคนธรรมดาไปทำให้ต้องมาพัวพันกับโรงเรียนไสยเวทย์

คำสาปตามติดของยูตะมีชื่อว่าริกะ เพื่อนหญิงที่เขาเคยให้สัญญาไว้ว่าจะแต่งงานกันเมื่อเติบโตขึ้น แต่ริกะดันจากยูตะไปก่อนด้วยอุบัติเหตุรถชน (ต่อหน้าต่อตายูตะ) ด้วยเหตุผลอะไรบางอย่างทำให้ริกะกลายมาเป็นคำสาปแทนและตามติดปกป้องยูตะมาตลอดนับตั้งแต่นั้น

หนึ่งในประโยคที่ผมชอบที่สุดในเรื่องมาจากอาจารย์โกโจครับ (อาจจะจำไม่ได้แม่นๆ แต่เนื้อหาประมาณนี้):

คำสาปที่เกิดขึ้นจากความรักถือเป็นคำสาปที่บิดเบี้ยวได้มากที่สุดแล้ว​

อย่างที่เกริ่นไปว่าคำสาปต่างๆ นานาที่อยู่ในเรื่องนี้ เกิดขึ้นมาจากอารมณ์ความรู้สึกด้านลบของมนุษย์ ในขณะเดียวกันความรักก็ถือเป็นหนึ่งในอารมณ์ที่ซับซ้อนที่สุดเลยก็ว่าได้ ความรักซึ่งดูเป็นความรู้สึกที่บริสุทธิ์อาจก่อให้เกิดทั้งความเกลียดชัง ความกลัว ความเห็นแก่ตัว การทำร้ายตนเอง ไปจนถึงการทำร้ายคนอื่น คำสาปอย่างริกะจึงยิ่งทำให้เกิดคำถามว่า ต้นกำเนิดของเธอมาจากอะไร และทำไมถึงแข็งแกร่งได้ขนาดนี้ (ซึ่งไปไขข้อสงสัยในหนังได้เลยครับ หึหึ)

ทางด้านของคนรอบข้างยูตะอย่างเพื่อนทั้งสาม มากิ แพนด้า และโทเกะก็ถือว่าทำออกมาได้มีมิติดีครับ ไม่คิดว่าตัวละครซัพพอร์ตทั้งสามคนนี้จืดจางไปเลย หนังไม่ได้โฟกัสเรื่องฉากแอ็คชั่นอย่างเดียว แต่ปล่อย air time เกี่ยวกับตัวละครเพื่อนๆ ได้อย่างไม่ติดขัด โดยเฉพาะมากิกับโทเกะ (สั้นๆ ว่าค่อยๆ ทำให้เราได้เห็นยูตะสนิท ได้รับความเชื่อใจและความนับถือจากเพื่อนๆ ยังไงบ้าง)

ส่วนอีกเรื่องที่จะไม่พูดถึงเลยไม่ได้คือการขยายเรื่องราวของ “เกะโท” และ “โกโจ” นั่นเอง ใน Jujutsu Kaisen 0 เราจะได้เห็นด้านที่ “อ่อนโยน(?)” ของตัวละครทั้งสองตัวนี้มากขึ้นโดยเฉพาะโกโจ และในขณะเดียวกันมันก็ทำให้ผมสัมผัสได้ว่า เป้าหมายของเกะโทในภาคนี้กับภาคแรกมันต่างกันอย่างเห็นได้ชัด!!?

จริงๆ แอบติด ไม่อินตรงที่ปมยูตะกับริกะสัญญากันในวัยเด็กนี่แหละครับ มันดูเด็กเกินไปที่จะพูดถึงความรักแบบถึงขั้นแต่งงาน ถ้าเป็นช่วงวัยรุ่นอาจจะอินกว่านี้ (แต่ก็เข้าใจว่าคงไม่ได้เนาะ เพราะเดี๋ยวดำเนินเรื่องไม่ทัน5555+) ที่ขัดใจจริงๆ อาจไม่ใช่ประเด็นเด็กไม่เด็ก แต่เป็นการที่หนังยกเรื่องนี้ขึ้นมาดื้อๆ มากกว่าครับ มันสามารถอธิบายได้ดีกว่านี้ ว่าทั้งสองคนสำคัญต่อกันและกันยังไง ความสัมพันธ์ลึกซึ้งแค่ไหน แต่กลับไม่มีองค์ประกอบส่วนนี้ออกมา

อย่างไรก็ตาม พอได้ดูไปเรื่อยๆ ผมก็สามารถลืมเรื่องนี้ไปได้ครับ มันมีจุดหนึ่งที่ทำให้เห็นเลยว่า ความรักที่ทั้งสองคนมีให้กันนั้นบริสุทธิ์แค่ไหน แม้ว่าริกะจะเป็นคำสาปก็ตาม ซึ่งฉากดราม่าของภาค 0 ก็ทำออกมาได้ดีทีเดียว

แล้วทางด้านโปรดักชั่นล่ะ สมคำร่ำลือไหม?​

บอกได้เลยว่ายอดเยี่ยมครับ ตอนดูฉากแอคชั่น ฉากต่อสู้ทั้งหลายนี่ผมลืมไปเลยว่ากำลังนั่งอยู่ในโรงหนัง MAPPA ทำออกมาได้ละเอียดแล้วก็จัดเต็มสุดๆ เรียกได้ว่ามันส์กว่าในภาคหลักอีกครับ ตัวเต็งของฉากแอคชั่นภาคนี้คือยูตะกับอาจารย์โกโจเลย ที่สำคัญคืออาจารย์โกโจเปิดตา เท่โพดๆ!

ส่วนเพลง ในส่วนของเพลงประกอบฉาก ไม่ได้มีแทรคไหนน่าจดจำเป็นพิเศษ แต่ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าทุกแทรคใส่มาในจังหวะที่ลงตัว เข้ากับอารมณ์ของฉากนั้นๆ เป็นอย่างดีครับ ทั้งฉากทั่วไป ฉากดราม่า และฉากต่อสู้ มีโมเมนต์ให้ขนลุกกันอย่างแน่นอน

สรุป​

IMAX ได้ IMAX เลยครับ คุ้มค่าคุ้มราคาแน่นอน โดยรวมแล้วผมมองว่าองค์ประกอบของภาคนี้ก่อร่างสร้างตัวออกมาได้น่าสนใจกว่าภาคหลักเสียอีก ในขณะเดียวกัน ถ้าได้ดู Jujutsu Kaisen ภาค 2 แล้วกลับมาดูภาคนี้อีกรอบอาจจะอินขึ้นก็ได้ครับ หลังจากนี้การดูภาคต่อๆ หรือแม้การกลับไปดูภาคแรกใหม่ ก็น่าจะได้อรรถรสเพิ่มขึ้นเหมือนกัน

ถึงแม้ว่าผมจะบอกว่า Jujutsu Kaisen ดูเป็นอนิเมะโชเน็นทั่วไป แต่สิ่งที่ผมคิดว่ามันแตกต่างจากเรื่องอื่นๆ คือตัวละครทุกตัวมีมิติ มีเหตุผลในการพัฒนาตนเองเป็นของตัวเองอย่างชัดเจน ตัวละครหลักก็ไม่ได้เก่งจนเวอร์เกินไป เพื่อนๆ เติบโตไปพร้อมกัน (อันนี้ ยกเว้นโกโจละกัน) และที่สำคัญคือ ไม่มีพลังมิตรภาพ แต่การที่จะเก่งขึ้นได้มาจากการฝึกฝน หรือแลกกับบางสิ่งบางอย่างมาจริงๆ

ทั้งยูตะและยูจิ ต่างเป็นตัวละครหลักที่น่าติดตามไม่แพ้กันเลยครับ

แฟนคลับ Jujutsu Kaisen ไม่ควรพลาดด้วยประการฉะนี้ ดูจบอย่าเพิ่งลุกนะครับ มี End Credit ด้วย

ปล. แอบคิดนะว่า ถ้าเรื่องนี้ไม่ใช่แนวโชเน็น น่าจะเล่นกับเรื่องคำสาปที่มาจากจิตใจมนุษย์ได้ดีมากแน่ๆ

รอบฉายปกติ 23 มิถุนายนนี้ ในโรงภาพยนตร์ที่ร่วมรายการ​

ติดตามเพจ: ชำแหละสื่อ - Media Anatomize
ติดตามเพจ:
Hareshi

Elaina

สมาชิกทั่วไป
29 ธันวาคม 2021
9
11
3
Yuru Camp
JJK0 ตอนแรกผมก็ไปดูแบบไม่ได้คาดหวังนะ แต่พอดูไปละสนุกมากเลย555 ถึงแก่นเรื่องมันก็จะเป็นแค่โชเน็นธรรมดาก็เถอะ หลายๆอย่างทำมาค่อนข้างที่จะดีขึ้นมากๆจากตอนภาค TV Series เลยในความคิดผม

ปล. ผมมีทำไลฟ์รีวิวกับเพื่อนอยู่ ไม่ค่อยได้ทำแบบนี้กันสักเท่าไหร่ ฝากด้วยนะครับ ผิดพลาดตรงไหนสามารถ feedback ผมได้เลยครับ จะนำไปปรับปรุงในอนาคต
ลิงค์นี้เลย

ModzabazeR

ชำแหละสื่อ - Media Anatomize
Staff Member
20 ตุลาคม 2021
232
7
138
43
เส้นโลกอัลฟ่า
www.youtube.com
JJK0 ตอนแรกผมก็ไปดูแบบไม่ได้คาดหวังนะ แต่พอดูไปละสนุกมากเลย555 ถึงแก่นเรื่องมันก็จะเป็นแค่โชเน็นธรรมดาก็เถอะ หลายๆอย่างทำมาค่อนข้างที่จะดีขึ้นมากๆจากตอนภาค TV Series เลยในความคิดผม

ปล. ผมมีทำไลฟ์รีวิวกับเพื่อนอยู่ ไม่ค่อยได้ทำแบบนี้กันสักเท่าไหร่ ฝากด้วยนะครับ ผิดพลาดตรงไหนสามารถ feedback ผมได้เลยครับ จะนำไปปรับปรุงในอนาคต
ลิงค์นี้เลย
เพื่อนผมบอกว่าตอนแรกยูตะคือพระเอกคนแรกที่คนเขียนคิดขึ้นมาเลย แต่ปรับไปๆมาๆเลยคิดตัวใหม่ขึ้นมาแทนคือยูจิ เลยมาเป็น JKK แบบที่เป็นในปัจจุบันนี่แหละครับ5555+

ไหนๆ ขอไปส่องไลฟ์แปปครับผมม

• รักเลย
Reactions: Elaina