(โพลล์ถามมุมมอง) อนิเมะยุคนี้มีฉากเซอร์วิสเยอะเกินไปรึเปล่า..!?!

• ร่วมโหวตอนิเมะที่คุณชื่นชอบทุกสัปดาห์ได้ผ่าน Anime FavorList

อนิเมะในยุคนี้ มีฉาก "เซอร์วิส" เยอะเกินไปหรือไม่

• ผู้โหวดทั้งหมด
    9

Koon2120

สมาชิกสุดที่รักของฟอรั่ม!!
21 ตุลาคม 2021
69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee
กระทู้นี้ผมอยากจะถามถึงมุมมองครับ ว่าสำหรับอนิเมะในยุคนี้ หรือช่วงเวลานี้ มันมีฉากเซอร์วิสเยอะเกินหรือเยอะกว่าเมื่อยุคก่อนหรือไม่ครับ

จริงๆ คำถามนี้ผมได้จากโพสต์ๆ นึงในเฟซบุ๊กที่พูดถึงเรื่องนี้เช่นกัน ก็เลยอยากจะมาสอบถามอาจจะเป็นมุมมองหรือความคิดเห็นส่วนตัวก็ได้ครับ

ด้วยความที่ผมเองก็ไม่ได้ดูอนิเมะเก่าๆ ยุคก่อนๆ เยอะมากขนาดนั้น อาจจะมีคนที่ดูมาพอสมควร ลองแสดงความคิดเห็นมากันได้นะครับ

~~ ขอบคุณทุกท่านครับ🙂 ~~

CERIY_EXE

30 มกราคม 2022
67
34
18
อนิเมะก็ทำตามมังงะแหละครับ ส่วนตัวผมก็ชอบแหละ ถ้าถามว่ายเยอะไหมก็ปกติในยุคนี้แหละ

• ถูกใจ
Reactions: Koon2120

Koon2120

69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee
นั่นสินะครับ ตัวอนิเมะมันก็ยกเนื้อหาจากต้นฉบับมาเกือบ 100 หรือ 100% เลยก็ว่าได้ นอกนั้นก็มีเรื่องการพิจารณาที่จะนำเรื่องนั้นมาทำเป็นอนิเมะ ซึ่งถ้าเป็นตอนนี้ก็น่าจะใช้หลักการหาคนดูเยอะ(มั่งนะ) และก็คงหนีไม่พ้นเรื่องเซอร์วิสแน่นอน เพื่อที่จะดึงดูดให้คนเข้ามาดู

แล้วก็ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นด้วยนะครับ คิดว่าจะไม่มีคนสนใจกระทู้นี้ซะแล้ววว😅
อนิเมะก็ทำตามมังงะแหละครับ ส่วนตัวผมก็ชอบแหละ ถ้าถามว่ายเยอะไหมก็ปกติในยุคนี้แหละ

• ถูกใจ
Reactions: CERIY_EXE

ModzabazeR

ชำแหละสื่อ - Media Anatomize
Staff Member
20 ตุลาคม 2021
257
13
158
43
เส้นโลกอัลฟ่า
www.youtube.com
ขอขยายความสิ่งที่ตอบไปหน่อยนะครับ5555 คือผมก็ไม่ใช่คนดูอนิเมะสมัยก่อนเยอะมากหรอก ดังนั้นอาจจะไม่ได้รู้หมด ที่ตอบนี่เอาปัจจุบันเป็นหลักซะส่วนใหญ่

ถ้าถามว่าเซอร์วิสสมัยนี้หรือสมัยก่อนเยอะกว่ากัน ผมตอบได้เลยว่าไม่รู้ เพราะอย่างอนิเมะ/มังงะสมัยเด็กอย่างโดเรม่อน ชินจัง โคนันอะไรพวกนี้ ตอนเราเคยดูก็ไม่เห็นจะรู้สึกว่ามันลามกยังไง แต่พอกลับมาเห็นบางฉากตอนโต ถึงได้รู้ว่ามันสุดจังฟระ การ์ตูนสำหรับเด็กจริงเหรอเนี่ย จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่เข้าใจว่ามันใส่ฉากพวกนี้มาทำไม ถ้าจะทำให้เด็ก (คิดว่าคงมีเหตุผลแหละ เพราะไม่ใช่แค่ญี่ปุ่น การ์ตูนฝรั่งก็มีมุขพวกนี้เหมือนกัน)

สำหรับอนิเมะสมัยนี้ อย่างที่คุณ Ceriy บอกน่ะแหละว่าส่วนใหญ่มันก็มาจากมังงะและนิยาย มีอนิเมะแบบไหนออกมาเยอะ ก็แสดงให้เห็นว่าคนเค้าชอบแนวไหนกัน (การตลาดน่ะนะ) ผมเลยคิดว่าเซอร์วิสมันก็มีเยอะ แบบถมเถเกินไปด้วยซ้ำ คือถ้าดูอนิเมะตามฤดูกาลอย่างน้อยก็ต้องมีซักเรื่องสองเรื่องละ แต่ไม่ใช่ว่าผมคิดว่ามันไม่ชอบนะ เป็นเรื่องดีไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละคน เพียงแต่ว่าอนิเมะบางเรื่องที่มันไม่ใช่แนวเซอร์วิสจ๋าเนี่ย การใส่ฉากเซอร์วิสเยอะมันทำให้ผมคิดว่าแทนที่อนิเมะเรื่องนี้จะเอาเวลาที่ได้ไปเพิ่มความเข้มข้น ความเป็นคาแรกเตอร์ของตัวเองให้มากขึ้น มันเสียเวลาไปกับอันนี้แทน5555

อนิเมะตลาดส่วนใหญ่ก็เป็นอนิเมะเซอร์วิสหรือมีฉากเซอร์วิส ถ้าอยากดูอะไรที่มันเรียบง่ายกว่านี้ก็คงเป็นอนิเมะนอกกระแสครับ

(ว่าแต่ข้อ "กลางๆ ไม่ได้เยอะขนาดนั้น" กับ "ไม่เยอะเลยนะ พอเหมาะพอดี" มันต่างกันยังไงหว่า)

Koon2120

69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee
นั้นจิ555 ผมคงมึนๆ ไปเองแหละ ให้มองแค่ เยอะเกินไป, กลางๆ, ไม่เยอะเลยนะ ตามลำดับดีกว่าครับบ หรือแก้ให้ดีกว่า....

แปปนะ แก้โพลล์ได้ไหมเนี่ย...😅

(แก้รอบ2) สรุปคือแก้ไม่ได้!!!!! เอาเป็นว่าอธิบายแบบนี้แล้วกัน

- กลางๆ ไม่ได้เยอะขนาดนั้น = ไม่ได้เยอะมากจนเกินไป จนน่ารำคาญอะไรแบบนี้

- ไม่เยอะเลยนะ พอเหมาะพอดี = ถึงจะมีแต่ก็ไม่ได้อยู่ในระดับที่เยอะเลย ใส่เข้าไปแล้วดูเนียน ดูเหมาะ อะไรแบบนี้

ซาโยนาระ bye bye~~
ขอขยายความสิ่งที่ตอบไปหน่อยนะครับ5555 คือผมก็ไม่ใช่คนดูอนิเมะสมัยก่อนเยอะมากหรอก ดังนั้นอาจจะไม่ได้รู้หมด ที่ตอบนี่เอาปัจจุบันเป็นหลักซะส่วนใหญ่

ถ้าถามว่าเซอร์วิสสมัยนี้หรือสมัยก่อนเยอะกว่ากัน ผมตอบได้เลยว่าไม่รู้ เพราะอย่างอนิเมะ/มังงะสมัยเด็กอย่างโดเรม่อน ชินจัง โคนันอะไรพวกนี้ ตอนเราเคยดูก็ไม่เห็นจะรู้สึกว่ามันลามกยังไง แต่พอกลับมาเห็นบางฉากตอนโต ถึงได้รู้ว่ามันสุดจังฟระ การ์ตูนสำหรับเด็กจริงเหรอเนี่ย จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่เข้าใจว่ามันใส่ฉากพวกนี้มาทำไม ถ้าจะทำให้เด็ก (คิดว่าคงมีเหตุผลแหละ เพราะไม่ใช่แค่ญี่ปุ่น การ์ตูนฝรั่งก็มีมุขพวกนี้เหมือนกัน)

สำหรับอนิเมะสมัยนี้ อย่างที่คุณ Ceriy บอกน่ะแหละว่าส่วนใหญ่มันก็มาจากมังงะและนิยาย มีอนิเมะแบบไหนออกมาเยอะ ก็แสดงให้เห็นว่าคนเค้าชอบแนวไหนกัน (การตลาดน่ะนะ) ผมเลยคิดว่าเซอร์วิสมันก็มีเยอะ แบบถมเถเกินไปด้วยซ้ำ คือถ้าดูอนิเมะตามฤดูกาลอย่างน้อยก็ต้องมีซักเรื่องสองเรื่องละ แต่ไม่ใช่ว่าผมคิดว่ามันไม่ชอบนะ เป็นเรื่องดีไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละคน เพียงแต่ว่าอนิเมะบางเรื่องที่มันไม่ใช่แนวเซอร์วิสจ๋าเนี่ย การใส่ฉากเซอร์วิสเยอะมันทำให้ผมคิดว่าแทนที่อนิเมะเรื่องนี้จะเอาเวลาที่ได้ไปเพิ่มความเข้มข้น ความเป็นคาแรกเตอร์ของตัวเองให้มากขึ้น มันเสียเวลาไปกับอันนี้แทน5555

อนิเมะตลาดส่วนใหญ่ก็เป็นอนิเมะเซอร์วิสหรือมีฉากเซอร์วิส ถ้าอยากดูอะไรที่มันเรียบง่ายกว่านี้ก็คงเป็นอนิเมะนอกกระแสครับ

(ว่าแต่ข้อ "กลางๆ ไม่ได้เยอะขนาดนั้น" กับ "ไม่เยอะเลยนะ พอเหมาะพอดี" มันต่างกันยังไงหว่า)

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
  • ถูกใจ
Reactions: ModzabazeR