พูดถึงการทำคลิปสปอยอนิเมะ

• ร่วมโหวตอนิเมะที่คุณชื่นชอบทุกสัปดาห์ได้ผ่าน Anime FavorList

Koon2120

สมาชิกสุดที่รักของฟอรั่ม!!
21 ตุลาคม 2021
69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee

เข้าใจว่าขี้เกียจดู เข้าใจว่ามันช้า เข้าใจว่าไม่ว่าง

*บทความนี้อาจมีความคิดเห็นส่วนตัวของผมอยู่บ้างโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ต้องบอกว่าช่วงนี้แอบมีกระแสดราม่าการลงคลิปสปอยอนิเมะ ซึ่งแน่นอนว่าจริงๆ มันมีมานานพอสมควรแล้วกับในเรื่องของการสปอย ไม่ว่าจะวงการหนัง ซีรีส์ต่างๆ ก็มีช่องหรือคนที่ลงคลิปสปอยต่างๆ มากมายอยู่บนโลกอินเตอร์เน็ต

แล้ว... มันสร้างความเสียหายอย่างไรล่ะ..?

แน่นอนว่าถ้านำเนื้อหาที่มีลิขสิทธิ์มาลงซ้ำไม่ว่าจะด้วยวิธีใดๆ เช่นนำมาเล่า(สปอย) หรือนำตัวอนิเมะทั้งดุ้นมาลง ก็ถือว่าผิดแน่นอน หากหารายได้ก็ยิ่งผิดไปอีก!!!

ผลที่ตามมาของเจ้าของลิขสิทธิ์คือ ไม่ได้รายได้จากคนดูส่วนนั้น ทำให้รายได้ตกต่ำจนอาจไม่สามารถซื้อ LC
(licensed) อนิเมะต่างๆ ต่อได้ สุดท้ายเหตุการณ์ก็อาจซ้ำกับ
Gang Cartoon หรือ Rose Media เลยก็ว่าได้(อย่าให้เกิดเหตุการณ์แบบนั้นอีกเลย)

ถ้าหากคนหันไปดูแต่สปอยจะเกิดอะไรขึ้นกับวงการอนิเมะบ้าง..?

อนิเมเตอร์ : ถ้ามีคนไปดูแต่สปอย แล้วฉันจะทำไปทำไมล่ะ
ก็คงใช่แน่นอนครับ แทนที่จะช่วยสนับสนุนอนิเมเตอร์ที่ลงทุนลงแรงกับการทำอนิเมชั่น ซึ่งมันทั้งยากและใช้เวลานานเลย กว่าจะได้อนิเมะมาให้เราได้ดูกันจนถึงทุกวันนี้

ผมจำได้ว่ามีข่าวๆ นึงได้พูดถึงคนญี่ปุ่นที่เขาไม่มีเวลาดูอนิเมะ หรือมีเวลาแต่น้อย เพราะคนญี่ปุ่นแทบจะมีเวลาพักในการทำงานน้อยพอสมควร ทำงานเสร็จก็กลับบ้าน แทนที่จะได้ดูอนิเมะกลับต้องรีบนอนเพราะต้องรีบตื่นไปทำงานต่อในวันถัดไป จึงใช้วิธีในการดูอนิเมะในรูปแบบความเร็วที่มากกว่าปกติ(เพิ่มความเร็ววิดีโอ) แทนที่จะดูสปอยอนิเมะแทน คงต้องบอกว่าคนญี่ปุ่นเขาจริงจังกับเรื่องลิขสิทธิ์เลยก็ว่าได้ อาจจะเสียอรรถรสไปบ้าง แต่ก็ได้ดูเต็มๆ

ถึงคนไทยอาจจะทำไม่ได้เพราะต้องอ่านซับ แต่อาจมีวิธีอื่นที่ช่วยได้ แถมได้ช่วยเหลือวงการอนิเมะไปอีกด้วย!!

เรื่องนี้คงไม่จบสมบูรณ์แน่นอน เพราะต้นเรื่องอย่างลิขสิทธิ์ก็ยังมีปัญหาในไทย แต่เท่าที่ได้สัมผัสมา ช่วงนี้มันช่วงของอนิเมะลิขสิทธิ์ชัดๆ เพราะจะเห็นได้เลยว่าในไทย มีบริการวิดีโอสตรีมมิ่งอนิเมะที่เริ่มเยอะขึ้น แต่ละที่ก็ซื้อลิขสิทธิ์อนิเมะมานับไม่ถ้วน อย่าง Muse และ BiliBili และที่พิเศษใส่ใข่เข้าไปอีกคือ พากย์ไทย ที่คนไทยจะได้รับชมนอนิเมะแบบ
พากย์ไทยอีกครั้ง เหมือนได้ย้อนกลับไปในอดีตเลยล่ะ

ผมจึงขอให้มันดีขึ้น ขอให้ทุกๆ คนสนับสนุนและจริงจังกับลิขสิทธิ์เข้าไว้ ถึงจะมีอนิเมะที่ไทยเรายังไม่มีลิขสิทธิ์บ้าง แอปบางแอปหรือเว็บบางเว็บใช้ยากบ้าง มีปัญหาบ้าง แต่เพื่อการนี้ เพื่อให้วงการอนิเมะในไทยได้พัฒนา ก็ลองส่งเสริมพวกเขา สนับสนุนพวกเขาเท่าที่เราจะทำได้นะครับ

สุดท้ายคือเรื่องของ "สิทธิ์"

อยากจะบอกง่ายๆ ว่า ใช่ครับ... สิทธิ์คือเสรีภาพของทุกคน ทุกคนจะทำอะไรก็ได้ คุณก็มีสิทธิ์ของคุณ จะดูเถื่อนหรือแท้ไม่มีใครรู้หรอกครับ จนกว่าคุณจะบอกเองว่าตัวเองดูเถื่อน ผิดลิขสิทธิ์ แต่ทว่าสิทธิ์นั้นถ้าทำให้คนอื่นเดือดร้อน นั้นคงจะเป็นปัญหาของคุณแล้วล่ะ ว่าจะจัดการยังไง เขาอาจจะไม่ฟ้องคุณในฐานะคนดูหรอก แต่เขาฟ้องคนที่รีอัปโหลดอนิเมะของเขา เพราะเขาคือจุดเริ่มต้น

- สรุป -

การสปอยอนิเมะที่หมายถึง เล่าเรื่องตั้งแต่ต้นจนจบที่มีลิขสิทธิ์อยู่แล้วมาลงช่องตัวเองโดยไม่ได้รับอนุญาต ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ยิ่งหนักกว่านั้นคือการหารายได้ ไม่พอ! บางช่องอาจเอาฉากบางส่วนจากอนิเมะเรื่องนั้นอีก(แสบจริงๆ) ก็ฝากระวังโดนเจ้าของลิขสิทธิ์เล่นงานแล้วกันนะครับ^^

อนิเมะเถื่อนหรือแท้ก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป

• อนิเมะเถื่อนอาจตอบโจทย์สำหรับคนที่หาดูถูกลิขสิทธิ์ไม่ได้ แต่เขาก็นำของที่ไม่ใช่ของเขามาลงโดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของ เขาก็ผิดไปเต็มๆเหมือนกัน
  • ส่วนแท้ ข้อดีคือถูกลิขสิทธิ์ ทว่าอนิเมะอาจไม่เยอะ แอปหรือเว็บอาจยังต้องพัฒนา

คงเรียกได้ว่าทุกอย่างไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบอย่างแน่นอน...

หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ​

คิดเห็นอย่างไร พูดคุยกันได้นะครับ😁

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

Yuzakakun

สมาชิกขาประจำ
22 ตุลาคม 2021
43
21
8
แถมยอดวิวก็ไม่ใช่น้อยๆนะครับบน YT 100,000 ขึ้น พาดหัวด้วยคำว่า คลิปเดียวจบ เป็นการบอกให้คนดูรู้ว่า
แค่มาดูคลิปตูคลิปเดียวก็เหมือนดูอนิเมะจบทั้งซีซันไปแล้วนะเฟ้ย เอาเป็นว่าผมเชื่อว่าผู้ใช้งานฟอรั่มในนี้ส่วนใหญ่คงไม่มีใครดูสปอยอนิเมะหรอกครับ

• ถูกใจ
Reactions: Y A a

Y A

121
30
28
ผมเป็นคนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับการสปอยอนิเมะ แต่แนวคิดในการแก้ปัญหาของผมอาจแตกต่างไปจากคนอื่น คือ แทนที่เราจะหักห้ามไม่ให้ดูสปอยไม่ให้ทำไปทำสปอย เราไปควบคุมมันดีกว่ามั้ย แบบเจ้าของลิขสิทธิ์ได้รับร้ายได้จากคนทำคลิปสปอยได้อย่างเป็นธรรม แต่ถ้าเจ้าของลิขสิทธิ์ไม่ได้ก็reportไป ส่วนคนดูสปอยแทนที่เราจะไปห้ามไปบังคับ ผมว่าควรไปชักชวนเขาดีกว่าว่าการดูแบบของแท้มันดีกว่าดูสปอยยังไง เพราะผมคิดว่าการหักห้ามในการเสพสื่อหรือการหักห้ามในการทำสื่อมันเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยดีเท่าไร

Koon2120

69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee
ผมเป็นคนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับการสปอยอนิเมะ แต่แนวคิดในการแก้ปัญหาของผมอาจแตกต่างไปจากคนอื่น คือ แทนที่เราจะหักห้ามไม่ให้ดูสปอยไม่ให้ทำไปทำสปอย เราไปควบคุมมันดีกว่ามั้ย แบบเจ้าของลิขสิทธิ์ได้รับร้ายได้จากคนทำคลิปสปอยได้อย่างเป็นธรรม แต่ถ้าเจ้าของลิขสิทธิ์ไม่ได้ก็reportไป ส่วนคนดูสปอยแทนที่เราจะไปห้ามไปบังคับ ผมว่าควรไปชักชวนเขาดีกว่าว่าการดูแบบของแท้มันดีกว่าดูสปอยยังไง เพราะผมคิดว่าการหักห้ามในการเสพสื่อหรือการหักห้ามในการทำสื่อมันเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยดีเท่าไร
เห็นด้วยครับ ถ้าเป็นยูทูบตอนนี้คงจะเป็นระบบลิขสิทธิ์เพลงล่ะมั้งครับ ที่เจ้าของเพลงที่จดลิขสิทธิ์ไว้แล้ว ทางยูทูบจะมีระบบตรวจจับให้ ถ้าใครลงเพลงของเขา แล้วระบบไปเจอ ก็จะให้เจ้าของลิขสิทธิ์จัดการได้ว่าจะลบหรือทำให้รายได้เข้าที่เขา(เจ้าของลิขสิทธิ์) ทั้งหมด

• ถูกใจ
Reactions: Y A a