คุณมีอนิเมะที่ดูจบแล้วมูฟออนไม่ได้เป็นเวลานานบ้างไหม..?

• ร่วมโหวตอนิเมะที่คุณชื่นชอบทุกสัปดาห์ได้ผ่าน Anime FavorList

Koon2120

สมาชิกสุดที่รักของฟอรั่ม!!
21 ตุลาคม 2021
69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee

hareshi forum anohana.png

เคยไหม..?

ดูเมะจบไป แต่ตัวเองยังไม่จบ! "เอ๊.. ตัวละครนั้นจะเป็นยังไงน้าา" หรือ "อยากให้มีภาคต่อจะแย่อยู่แล้ว!!!"

หลายชั่วโมงผ่านไป หลายวันผ่านไป แล้วก็หลายเดือนผ่านไป ก็ยังนึกถึงแต่อนิเมะเรื่องนั้นอยู่ตลอด หรือถ้าจะให้พูดง่ายๆ คือ มูฟออนไม่ได้นั่นเองงง

ทว่าตอนนี้เอง ผมมีคำถามครับ!
คำถามที่ว่าคือ ''ทุกๆ คนเคยเจอกับเหตุการณ์ที่ดูอนิเมะจบแต่มูฟออนไม่ได้เป็นเวลานานเป็นวัน หรือสัปดาห์, เดือน หรือมากกว่านั้นไหมครับ"

สำหรับผม ขอยกตัวอย่างเรื่องนึงเลยคือ Anohana นั้นเองครับ

ตอนจบคืออินมากกกกก น้ำตาซึมสุดๆ พอจบก็ต้องนอนแล้วล่ะ เพราะดึกแล้ว แต่... แต่มันทำไม่ได้!!!! ผมมัวแต่นึกคิดแต่เรื่องนี้ทั้งคืนจนนอนไม่หลับ พอตื่นมาก็ยังมูฟออนไม่ได้อี๊กกกก!!
กว่าจะมูฟออนได้ก็ผ่านไปหลายวันมากๆ เลย

จริงๆ ผมขอเสริมอีกคำถามนึงครับ
คือ การมูฟออนซีรีส์หรืออนิเมะไม่ได้ ก็มีโอกาสที่จะสร้างปัญหาในชีวิตประจำวันก็เป็นไปได้ ลองนึกสภาพว่าเราดูอนิเมะจบ แล้วมูฟออนไม่ได้ วันถัดไปเราต้องเดินทางไปทำงาน พอถึงวันนั้น การทำงานก็มักจะสะดุด เดินงานไม่ได้ คิดงานไม่ออก เพราะเรามัวแต่นึกเรื่องในอนิเมะซึ่งไม่เกี่ยวกับเรื่องงานเลย มันคงจะเสียสมาธิและเสียเวลาเอาซะมากๆ และอาจจะสร้างปัญหาต่อเพื่อนร่วมงาน หัวหน้า หรือต่อตัวเราเองก็ได้

คำถามก็คือ "เราจะสามารถมูฟออนให้เร็ว หรือมีวิธีดีๆ ที่จะบรรเทาอาการมูฟออนไม่ได้นี้ได้ไหมครับ"
จริงๆ แค่นี้ก็รบกวนทุกท่านมากแล้ว ผมเลยไม่บังคับครับ (จริงๆ คำถามแรกก็ไม่บังคับให้ตอบหรอก ฮ่าๆๆ)

☺️ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ😊
และเช่นเคย หากผิดพลาดขาดตกบกพร่อง ใช้คำผิด ตัวอักษรไม่ครบ หรือไม่เข้าใจ หรือไม่ก็อ่านแล้วดูงงๆ หรือแม้แต่สร้างความไม่พอใจให้กับใคร
ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้และแจ้งกับผมมาได้นะครับ ยินดีจะเรามาปรับปรุงครับ^^

แก้ไขล่าสุดโดย mod:

Koon2120

69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee
สุดท้ายนี้ ขอฝากเพลง secret base ไว้ฟังก่อนจะจากลากันไป หรือกำลังตอบอยู่ มาฟังเพลินๆ น่าจะได้อารมณ์อยู่

10 เกือบจะ 11 ปีแล้วสินะ เรื่องนี้เนี้ยย...

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
  • เศร้า
Reactions: ModzabazeR

CERIY_EXE

30 มกราคม 2022
67
34
18
เพลงรักสองหัวใจครับ หลังดูเสร็จก็ซึมไปหลายวันเหมือนกัน ว่าแล้วก็เพลงดังขึ้นเลย เพลงopสุดสดใส

• เศร้า
Reactions: Koon2120

pe3R

สมาชิกทั่วไป
27 ตุลาคม 2021
10
8
3
ไทยแลนด์
anilist.co
ส่วนมากจะเป็นเรื่องที่ผมนึกไม่ถึงจริงๆ
ถ้าค้างเป็นเดือนๆ ก็จะมีอยู่ 3 เรื่อง

Mahou Shoujo Madoka Magica

น่ารักดีเลยลองดู อืม........

Clannad: After story​

Anohana กับ YLiA สบายมาก เรื่องนี้คงพื้นๆ แหละ *ดูไป น้ำตาซึมไป*

Higurashi no Naku Koro ni (2006)​

ครั้งนี้ไม่โดนหลอกแหละ ได้ยินมาว่าฆ่ากันเละ คงไม่มีอะไรมากหรอก
ดูไป 8 ตอน: ??????????

661786-higurashi-no-naku-koro-ni-ho-playstation-4-front-cover.jpg

Koon2120

69
60
18
ประเทศไทย
linktr.ee
ส่วนมากจะเป็นเรื่องที่ผมนึกไม่ถึงจริงๆ
ถ้าค้างเป็นเดือนๆ ก็จะมีอยู่ 3 เรื่อง

Mahou Shoujo Madoka Magica

น่ารักดีเลยลองดู อืม........

Clannad: After story​

Anohana กับ YLiA สบายมาก เรื่องนี้คงพื้นๆ แหละ *ดูไป น้ำตาซึมไป*

Higurashi no Naku Koro ni (2006)​

ครั้งนี้ไม่โดนหลอกแหละ ได้ยินมาว่าฆ่ากันเละ คงไม่มีอะไรมากหรอก
ดูไป 8 ตอน: ??????????

661786-higurashi-no-naku-koro-ni-ho-playstation-4-front-cover.jpg
แต่ละเรื่องนี่แบบ...
มาโดกะนี่ตรงตามคอนเส็ปต์แนว mahou shoujo จริงๆ น่ารักและน่ากลัวไปด้วยพร้อมๆ กัน
และเรื่อง higurashi นี่เล่นเอาซะน่ากลัวจริงๆ🥲

• ขำกลิ้ง
Reactions: pe3R

Elaina

สมาชิกทั่วไป
29 ธันวาคม 2021
9
11
3
Yuru Camp
เอาจริงๆ ช่วงหลังผมก็มูฟออนได้ไวหมดละนะ ส่วนใหญ่สมัยนี้ผมอย่างมากก็วันเดียวละ แต่มันก็มีอยู่ไม่กี่เรื่องแหละ ตั้งแต่ผมเจอ K-ON! ไปเมื่อประมาณปีที่แล้วพอดี นี่คือทุกอย่างกลายเป็นมูฟออนง่ายไปหมดเลย แม้แต่ Clannad After Story ที่ดูหลังจากประมาณ 3-4 เดือน ก็มูฟออนได้ในเวลาอาทิตย์เดียวเองมั้ง หรือไม่ถึงด้วยซ้ำ ทุกวันนี้เรื่องเดียวที่ผมยังอาลัยอาวรณ์อยู่ก็มีแค่ K-ON! นี่แหละ (ฮา) แต่ตอนนี้ผมมี 86 ที่ยังมูฟออนไม่ได้อีกเรื่องนึง จนถึงตอนนี้ก็ยังสแปม LilaS อยู่ทุกวันมาอาทิตย์นึงละ555

• ถูกใจ
Reactions: CERIY_EXE