คุณคิดอย่างไรกับหนังผิดลิขสิทธิ์ ใน Bilibili ?

• ร่วมโหวตอนิเมะที่คุณชื่นชอบทุกสัปดาห์ได้ผ่าน Anime FavorList

Y A

สมาชิกสุดที่รักของฟอรั่ม!!
21 ตุลาคม 2021
126
31
28

Bilibili Hareshi Forum.png

คุณคิดอย่างไรกับหนังผิดลิขสิทธิ์ ใน Bilibili ?

แน่นอนครับว่าผมไม่สนับสนุนของผิดลิขสิทธิ์อยู่แล้ว และผมอยากให้ Bilibili มาจัดการกับเรื่องนี้สักที เพราะตามตรงผมเป็นคนที่ค่อนข้างคาดหวังกับ Bilibili พอสมควร เพราะงั้นครับ Bilibili สามารถไปได้ไกลมากกว่านี้ครับ ตอนไหนจะมาจัดการ ดูแลเกี่ยวกับเรื่องนี้สักที Bilibili !

แต่อย่างไรก็ตามในครั้งนี้เราต้องชื่นชม เหล่าผู้ชมใน Bilibili ที่ไม่ได้เข้าไปดูหนังหรืออนิเมะที่ผิดลิขสิทธิ์ กันมากเท่าไร
ไม่มีชื่อ 23_20220421234012.png

แต่ก็นะ.......
ไม่มีชื่อ 24_20220421235124.png

..................

แก้ไขล่าสุดโดย mod:

Y A

126
31
28
แต่เอาจริง Bilibili เริ่มมีอนิเมะที่ต้องสมัครพรีเมียมถึงจะดูได้แล้วสิ ผมคิดว่ามันจะต้องมีพวกที่เอาอนิเมะที่ต้องสมัครพรีเมียมมาลงแน่ ถึงเวลานั้นหวังว่า Bilibili จะมาสนใจเรื่องนี้สักที

• ถูกใจ
Reactions: Nazao and Elaina

Koon2120

77
72
18
ประเทศไทย
linktr.ee
แอบงงๆ ว่าทีมงาน(หรือบอท) เขาให้พวกนี้ผ่านได้ยังไง เพราะเท่าที่ผมเคยอัปโหลดคลิป ก็ยังมีขั้นตอนการที่ต้องรอพิจารณาจากทางนั้นเป็นชั่วโมงๆ เลย

การปล่อยอนิเมะเถื่อนในแท้ ผลที่ตามมาคือ bilibili อาจจะโดนเล่นงานในอนาคตก็ว่าได้นะ เช่น เจ้าของลิขสิทธิ์ทางญี่ปุ่นมาเห็น เขาอาจจะฟ้องตัว bilibili ที่ไม่สนใจ ละเลยการดูแลควบคุม หรือถ้าไม่ฟ้องก็อาจจะไม่ขายลิขสิทธิ์อนิเมะของเขาให้ก็ว่าได้(ผมมโนไปเองแหละ) ไม่รู้ว่าเกิดขึ้นได้จริงๆ รึเปล่านะ แต่ก็อยากให้คนที่โดนจริงๆ คือเจ้าตัวที่อัปโหลดอนิเมะเถื่อนซะมากกว่า

ดราม่า bilibili มีตั้งแต่ช่วงแรกๆ เลยจริงๆ ตั้งแต่ ซับที่แปลได้ไม่โอเคมากๆ ดราม่าที่คนอัปโหลดคลิปเกม ซึ่งหลายๆ คนก็มองว่ามันไม่ควรอัปในแอปอนิเมะเลย(ซึ่งปัจจุบันก็มีซีรีส์เกาหลี หรือรายการทีวีเพิ่มเข้ามาเรื่อยๆ กลายเป็นว่าแอปนี้ไม่ได้เป็นแอปที่มีแค่อนิเมะอย่างเดียวแน่นอน และทางนั้นก็แก้โดยการแยกหมวดหมู่ออกจากกันเลยในหน้าหลัก) และปัญหาที่ยังคงอยู่จนถึงปัจจุบันอย่างอนิเมะเถื่อนในแท้

เรื่องนี้ผมมองว่าแต่ละฝ่ายก็ผิดกันไปแต่ละอย่าง แอป bilibili เองก็ควรพัฒนาในเรื่องของการควบคุมคลิปที่ผู้ใช้ปล่อยลงแอป ซึ่งก็ควรตรวจสอบตั้งแต่เนิ่นๆ ไม่ใช่ให้ทางผู้ใช้เองที่มาคอยกดรีพอร์ตอยู่ตลอดและผมไม่เห็นด้วยกับการที่จ่ายพรีเมี่ยมแล้วสามารถอัปโหลดได้เลยโดยที่ไม่ต้องผ่านการพิจารณาใดๆ ซึ่งกลัวว่าทางนั้นจะใช้วิธีนี้ในการอัปโหลดแทน หรืออาจจะทำอยู่ในตอนนี้

และผมเองก็ไม่โอเคกับการที่ดูดอนิเมะซึ่งเป็นผลงานที่ต้องใช้ทั้งเวลา งบและคนจำนวนมาก แต่ดันจบที่ได้ผลประโยชน์กลับมาน้อย เพราะมีปัญหาริมทางอย่างคนที่คอยขโมยผลงานมาลงแบบไม่สนใจใยดี มักง่ายและคอยหาเพียงแค่ผลประโยชน์ให้ตัวเอง ซึ่งแน่นอนว่าการกระทำแบบนี้มันผิดและผิดต่อกฏหมายอีกด้วย โทษก็ไม่ใช่เล่นๆ
(มีโทษปรับตั้งแต่ 20,000 บาท ถึง 200,000 บาท หากเป็นการกระทำเพื่อการค้า มีโทษจำคุกตั้งแต่ 6 เดือน ถึง 4 ปี หรือปรับตั้งแต่ 100,000 บาท ถึง 800,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ) แต่กลับไม่สนใจและยังทำต่อไป(หรืออาจจะเป็นที่การบังคับใช้กฏหมายที่ไม่จริงจังเหมือนญี่ปุ่น เลยมองว่าคงไม่โดนหรอกในไทยหน่ะ)

ทั้งนี้ก็ขอชื่นชมหลังจากที่วิจารณ์มาถึงตรงนี้
ในเรื่องของซับที่พัฒนาอย่างรวดเร็วๆ และอนิเมะใหม่ๆ แทบจะมีซับไทยคุณภาพหมดเลย และการที่ bilibili ยอมลงทุนปล่อยอนิเมะให้ดูกันแบบฟรีและไม่มีโฆษณาอีก แต่ก็เข้าใจว่าทำไมต้องเปลื่ยนให้คนจ่ายพรีเมี่ยมเพื่อที่จะดูอนิเมะแบบพิเศษ ยังไงทางนั้นก็ต้องการรายได้อยู่แล้วหล่ะนะ และผู้ใช้ที่คอยรีพอร์ตคลิปพวกนี้อยู่เสมอ จนอาจจะกลายเป็นงานไปแล้วก็ได้😄

ถ้าความเห็นตรงไหนไม่โอเคกับใคร บอกผมได้นะครับ ไม่อยากให้เกิดดราม่า😭

Y A

126
31
28
การปล่อยอนิเมะเถื่อนในแท้ ผลที่ตามมาคือ bilibili อาจจะโดนเล่นงานในอนาคตก็ว่าได้นะ เช่น เจ้าของลิขสิทธิ์ทางญี่ปุ่นมาเห็น เขาอาจจะฟ้องตัว bilibili ที่ไม่สนใจ ละเลยการดูแลควบคุม หรือถ้าไม่ฟ้องก็อาจจะไม่ขายลิขสิทธิ์อนิเมะของเขาให้ก็ว่าได้(ผมมโนไปเองแหละ) ไม่รู้ว่าเกิดขึ้นได้จริงๆ รึเปล่านะ แต่ก็อยากให้คนที่โดนจริงๆ คือเจ้าตัวที่อัปโหลดอนิเมะเถื่อนซะมากกว่า

ก็นั่นและครับ ถ้าโดนขึ้นมามันน่าเสียดาย เพราะเอาจริงความความผิดทั้งหมดก็ต้องลงอยู่กับ Bilibili แต่ถ้าเรามามองอีกมุมหนึ่ง แยกระหว่างความผิดของคนและความผิดของ Bilibili เราจะเห็นว่า คนมันผิดที่สันดานแต่ Bilibili มันผิดที่การปล่อยปะละเลย แค่นี้ละ ก็ลองไปพิจารณาดูว่าใครผิดมากกว่ากัน

ถ้าหากว่า Bilibili โดนฟ้องมาจริงๆ คนที่เสียหายมันก็คือ Bilibili เองนั่นแหละ

และถ้าหากไปดูเป็นระบบต่างๆที่เกี่ยวกับการอัปโหลดคลิป เราจะเห็นว่า Bilibili แกไม่ได้ตั้งใจจะหากำไรจากการลงหนังเถื่อนเลย Bilibili แกแค่อยากสร้างพื้นที่สามารถ เปิดให้ทุกคนนำผลงานที่ตัวเองสร้างสรรค์มาแบ่งปันกันได้ มันมีแค่นี้เลยแนวคิดของระบบการอัปโหลดวิดิโอ ของ Bilibili

Sagato Kami

22 กุมภาพันธ์ 2022
66
2
30
28
*คอมเมนท์นี้ เต็มไปด้วยการใช้อารมณ์และแสดงให้เห็นถึงความต่ำตม ใครไม่ชอบโปรดเลื่อนผ่าน*

ผมก็กังวลเหมือนกัน ว่าบิลิบิลิจะโดนฟ้อง ทั้งจากญี่ปุ่นและผู้ถือลิขสิทธิ์ในไทย
เพราะคิดว่าบิลิบิลิช่วงหลังล่อคนดู และทำได้ดีมากกว่าสตรีมมิ่งเจ้าอื่นๆ ผมคงเสียดายมาถ้า bilibili บินและจากไป
พวกอัพอนิเมะเถื่อนลง youtube facebook ก็ไม่ต่างจากพวกที่อัพใน bilibili

แต่ bilibili ดันเป็นแอพลงอนิเมะ ซีรีย์ รายการทีวี แบบถูกลิขสิทธิ์ ที่ให้สิทธิผู้ใช้สามารถลงคลิปผลงานตนเองได้
เลยกลายเป็นเถื่อนในแท้

เรื่องคุณภาพซับ ยอมรับเลยว่าพัฒนาไว ไปไกลมาก ถึงจะยังมีหลายเรื่องที่ยังไม่ได้แปล แถมช่วงหลังๆ มีแปลเพลงด้วย

ผมเคยอัพโหลดวิดีโอรวมพากย์ไทยไป แต่ bilibili ไม่ให้ลง ผมก็ไม่รู้ว่าเขาใช้หลักเกณฑ์อะไรในการตัดสิน

เรื่องการปรับเป็นพรีเมี่ยม
ผมเห็นทั้งเด็กน้อย วัยรุ่น วัยทำงาน วัยคลาน ผู้ใหญ่ คนแก่ หลายๆ คน หัวร้อน ว่าทำไมต้องจ่าย ด่า bilibili ว่าหิวตังค์ เลยจะหนีไปเว็บเถื่อน
คงเป็นเพราะช่วงแรกๆ มีการโปรโมทว่า ดูฟรี ไม่มีโฆษณา บวกกับคนไทย (บางกลุ่ม) ชอบใช้อะไรฟรีๆ มักง่าย ไม่ต้องคิดมาก
แถมยังมีคอมเม้นท์หลายคอมเมนท์บอกว่าไม่มีตังค์ ทั้งที่ช็อปแบรนด์เนม เติมเกมวันละหลายแสน
(บางคนนะครับ)
แต่พวกเขาก็มีสิทธิ์คิดอะไรแบบนี้และครับก็เป็น คน อะเนอะ

สำหรับผมการปรับหลายเรื่องเป็นพรีเมี่ยมผมค่อนข้างเชียร์และอยากให้ทำแบบนี้มานานแล้ว เพราะผมจะได้รู้ว่า bilibili
มีเรื่องอะไรบ้าง และมีกี่เรื่องที่จะลากผมไปจ่ายตังค์ให้ bilibili ได้
ถ้าใครใช้ bilibili มาสักพัก บวกกับดูอีเวนท์ต่างๆ ของ bilibili จะมีช่วงนึงที่ bilibili แจกพรีเมี่ยมฟรี
คนจ่ายพรีเมี่ยมตอนนั้นคงหัวร้อน และบอกว่าพวกตูหอนเป็นหมา ทำไมพวกเอ็งไม่จ่าย แต่ได้เท่าตู รับไม่ได้
ไม่สมัครแม่งแล้ว bilibili

เรื่องการกดรีพอร์ท
ผมกดไปเกือบร้อยคลิปแล้ว จดชื่อไว้ด้วยว่าชื่อคลิปอะไร ช่องใคร
กลับไปดูยังอยู่ครบเลยครับ
ถ้าตูมีตำแหน่ง ตูคงบึ้มเเม่งไปให้หมด ถึงจะพูดอย่างงั้น แต่พออยู่หน้างาน เจอกับพวกสันดานหมา จำนวนมหาศาล
ต่อให้กำจัดไปอีกสักกี่คลิป ก็จะมีคลิปใหม่งอกขึ้นอยู่ดี เหมือนเป็นปัญหาไม่รู้จบ อารมณ์เหมือนพวกคลิปสปอยช่องสปอย
ที่เห็นพวกรุ่นพี่ ทำแป๊ปๆ แล้วดัง ตังค์ดี ก็เอาบ้าง

"วิธีการกำจัดพวกนี้ ที่ดีที่สุดคือการเมิน ไม่สนใจ คิดว่ามันไร้ตัวตน เเล้วคนแบบพวกมันก็จะท้อแล้วถอยไปเอง"
ผมก็อยากพูดแบบนี้นะ แต่มันไม่มีทางเป็นจริงได้ เพราะแต่ละคนก็มีแนวคิดต่างกัน

คนที่มีอำนาจก็ต้องบึ้มพวกมันให้มากที่สุด แต่คนมีอำนาจบึ้มพวกมันทิ้งแล้วได้อะไร
ไม่โดนฟ้อง ได้คำชม เขาคงคิดว่าเป็นการเสียเวลา เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ผมเคยคิดจะอัปโหลดคลิปหลอกคนดูว่าเป็นคลิปอนิเมะเถื่อนเต็มเรื่อง/สปอยล์
แต่ข้างในคลิปเป็นเสียงทำลายหู ทำให้คนที่กดเข้ามาดูหัวร้อน

ผมอยากทำ อยากดูปฏิกิริยาของเหยื่อพอสมควร แต่ไม่รู้จะโดนเล่นไหมเลยยังไม่ทำดีกว่า

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่อ่านคอมเมนท์ที่ทั้งยืดยาววกไปวนมาอยู่ในอ่างล้างจานของผมจนจบนะครับ
ขออภัยสำหรับ คำว่า "แม่ง" ที่ใส่ไว้มากเกินไป ด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

Y A

126
31
28
เรื่องการปรับเป็นพรีเมี่ยม
ผมเห็นทั้งเด็กน้อย วัยรุ่น วัยทำงาน วัยคลาน ผู้ใหญ่ คนแก่ หลายๆ คน หัวร้อน ว่าทำไมต้องจ่าย ด่า bilibili ว่าหิวตังค์ เลยจะหนีไปเว็บเถื่อน
คงเป็นเพราะช่วงแรกๆ มีการโปรโมทว่า ดูฟรี ไม่มีโฆษณา บวกกับคนไทย (บางกลุ่ม) ชอบใช้อะไรฟรีๆ มักง่าย ไม่ต้องคิดมาก
แถมยังมีคอมเม้นท์หลายคอมเมนท์บอกว่าไม่มีตังค์ ทั้งที่ช็อปแบรนด์เนม เติมเกมวันละหลายแสน
(บางคนนะครับ)
แต่พวกเขาก็มีสิทธิ์คิดอะไรแบบนี้และครับก็เป็น คน อะเนอะ

สำหรับผมการปรับหลายเรื่องเป็นพรีเมี่ยมผมค่อนข้างเชียร์และอยากให้ทำแบบนี้มานานแล้ว เพราะผมจะได้รู้ว่า bilibili
มีเรื่องอะไรบ้าง และมีกี่เรื่องที่จะลากผมไปจ่ายตังค์ให้ bilibili ได้
ถ้าใครใช้ bilibili มาสักพัก บวกกับดูอีเวนท์ต่างๆ ของ bilibili จะมีช่วงนึงที่ bilibili แจกพรีเมี่ยมฟรี
คนจ่ายพรีเมี่ยมตอนนั้นคงหัวร้อน และบอกว่าพวกตูหอนเป็นหมา ทำไมพวกเอ็งไม่จ่าย แต่ได้เท่าตู รับไม่ได้
ไม่สมัครแม่งแล้ว bilibili
ไม่รู้สิ ถ้า 69 บาท มันแพงขนาดนั้นผมก็ไม่รู้ว่าจะพูดอะไรแล้วละ

Y A

126
31
28
เรื่องการกดรีพอร์ท
ผมกดไปเกือบร้อยคลิปแล้ว จดชื่อไว้ด้วยว่าชื่อคลิปอะไร ช่องใคร
กลับไปดูยังอยู่ครบเลยครับ
ถ้าตูมีตำแหน่ง ตูคงบึ้มเเม่งไปให้หมด ถึงจะพูดอย่างงั้น แต่พออยู่หน้างาน เจอกับพวกสันดานหมา จำนวนมหาศาล
ต่อให้กำจัดไปอีกสักกี่คลิป ก็จะมีคลิปใหม่งอกขึ้นอยู่ดี เหมือนเป็นปัญหาไม่รู้จบ อารมณ์เหมือนพวกคลิปสปอยช่องสปอย
ที่เห็นพวกรุ่นพี่ ทำแป๊ปๆ แล้วดัง ตังค์ดี ก็เอาบ้าง

"วิธีการกำจัดพวกนี้ ที่ดีที่สุดคือการเมิน ไม่สนใจ คิดว่ามันไร้ตัวตน เเล้วคนแบบพวกมันก็จะท้อแล้วถอยไปเอง"
ผมก็อยากพูดแบบนี้นะ แต่มันไม่มีทางเป็นจริงได้ เพราะแต่ละคนก็มีแนวคิดต่างกัน

คนที่มีอำนาจก็ต้องบึ้มพวกมันให้มากที่สุด แต่คนมีอำนาจบึ้มพวกมันทิ้งแล้วได้อะไร
ไม่โดนฟ้อง ได้คำชม เขาคงคิดว่าเป็นการเสียเวลา เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
คือเหตุผลที่ผมหยิบยกเหตุผลนี้มาพูด มันมาจากที่ผมได้ไปอ่านคอมเมนต์ของพวก clean ที่ไม่ยอมเปิดหูเปิดตาดูโลก อะไรๆก็"bilibili สนับสนุนเว็บเถื่อน ไม่ดูๆ" ผมก็ไปบังคับคนพวกนี้ไม่ได้หรอก แต่อย่างน้อยก็อยากให้ลองเปิดใจดูบ้าง เพราะ bilibili แกก็ LC อนิเมะถูกลิขสิทธ์เข้ามาจริงๆ

ส่วนเรื่องระบบรีพอร์ท ผมขอพูดเป็นระบบการอัปโหลดคลิปโดยรวมเลยนะ
เอาจริงแนวคิดของระบบอัปโหลดวิดิโอมันดีนะแต่ผมว่า Bilibili ยังไม่พร้อมกับเรื่องนี้วะ คือดูจากระบบรายงานดูเหมือนเป็นแค่การป้องกัน
การก็อปคลิปวิดิโอภายใน Bilibili เท่านั้น แต่ไม่รวมที่อื่น แล้วดีไม่ดี bilibili ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีคนเอาหนัง,อนิเมะไปลงแบบผิดลิขสิทธิ์ ผมว่าอย่าพึ่งมีเลยวะไอ้ระบบแบบนี้

Sagato Kami

22 กุมภาพันธ์ 2022
66
2
30
28
bilibili สนับสนุนเว็บเถื่อน ไม่ดูๆ
ใช่ครับไปโน้มน้าวพวกเขาเสียเวลาเปล่าๆ ถ้าพูดแบบนั้นก็แปลว่า youtube เองก็สนับสนุนของเถื่อน เพราะมีอนิเมะเถื่อนเกลื่อน
ยูทูป จากการช่วยอยากสนับสนุนของแท้ กลายเป็นทำร้ายแทน เผลอๆ พวกที่พูดเองก็ดู เรื่องแบบนี้ทำได้แค่แนะนำแหละครับ
จะบังคับจับคอว่าเอ็งต้องดูของถูกลิขสิทธิ์ก็ไม่ได้

การอัปโหลดคลิปวุ่นวาย จะแก้ไขข้อมูลทีก็ใช้เวลานาน

• ถูกใจ
Reactions: Y A